หลังรับเรื่อง นางปวีณา หงสกุล ประธานมูลนิธิปวีณาฯ ได้ประสานไปยัง พ.ต.อ.ออมสิณ บุญญานุสนธิ์ รอง ผบก.ภ.จว.หนองคาย(รักษาการแทน)ผกก.สภ.สังคม จว.หนองคาย โดยตำรวจได้รับเรื่องแล้ว และส่งด.ช.บีไปตรวจร่างกายที่โรงพยาบาล โดยมีนายธนันนัทธิ์ ธนภัทร์จิระโชติ หัวหน้าบ้านพักเด็กฯ หนองคาย และพม.หนองคาย เข้าไปดูแล ด.ช.บี อย่างใกล้ชิด
โดยนางปวีณาได้นัดป้าด.ช.บี ให้เข้าพบ พ.ต.อ.ออมสิณ บุญญานุสนธิ์ รอง ผบก.ภ.จว.หนองคาย และยังได้ประสานนายธนันนัทธิ์ ธนภัทร์จิระโชติ หัวหน้าบ้านพักเด็กฯ หนองคาย ก่อนพาป้าและด.ช.บี ไปพบ พ.ต.อ.ออมสิณ เพื่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม
จากนั้น พ.ต.อ.ออมสิณ ได้สั่งการให้ตำรวจนำตัวลุงที่ก่อเหตุมาสอบปากคำตรวจหาสารเสพติด และดำเนินการตามกระบวนการยุติธรรมเพื่อความปลอดภัยของคนในครอบครัว ทั้งนี้ บ้านพักเด็กฯ หนองคาย จะรับตัวด.ช.บี เข้ารับการคุ้มครองจนกว่าจะได้รับความปลอดภัย โดยมูลนิธิปวีณาฯ จะร่วมกับบ้านพักเด็กฯ หนองคาย ติดตามให้การช่วยเหลือเรื่องความปลอดภัยต่อไป
@Boonsong Wongsang รายงาน