เมื่อเวลา 21.00น วันที่ 13 มิถุนายน 2564 ร ต.อ.อดิศักดิ์ คชศักดิ์ รองสารวัตรสอบสวน สภ.คลองหลวงได้รับแจ้งเหตุ มีผู้ถูกแทงได้รับบาดเจ็บสาหัส เหตุเกิดบริเวณซอยเคหรัตน์ หมู่ 1 ตำบลคลองสองอำเภอคลองหลวงจังหวัดปทุมธานี หลังรับแจ้งได้เดินทางไปยังที่เกิดเหตุพร้อม ด้วยเจ้าหน้าที่สายตรวจ เจ้าหน้าที่ตำรวจสืบสวน เจ้าหน้าที่อาสาสมัครมูลนิธิร่วมกตัญญู อาสาสมัครมูลนิธิสว่างปทุมธานีและกู้ชีพนครรังสิต ที่เกิดเหตุกำลังเจ้าหน้าที่อาสาสมัครให้ความช่วยเหลือชาย 1 รายโดยมีบาดแผลถูกแทงที่บริเวณหน้าท้องทั้งซ้ายและขวาประมาณ 4 แผลไม่ทราบความลึกหมดสติในที่เกิดเหตุ เจ้าหน้าที่อาสาสมัครนำผู้ได้รับบาดเจ็บส่งโรงพยาบาลปทุมธานี จากการตรวจสอบเอกสารไม่พบติดตัวพบเพียงโทรศัพท์มือถือที่พบในตัวผู้ได้รับบาดเจ็บ และพบรถจักรยานปั่นสีแดงห่างจากจุดที่ล้มฟุบหน้าร้านลาบประมาณ 100 เมตร ทราบชื่อต่อมา นาย ตูรัน อายุ ประมาณ 30 ชาวเมียนมาร์จากการสอบถาม ธีระพงศ์ อายุ 35 ปี ได้เปิดเผยกับผู้สื่อข่าวว่า ผู้ได้รับบาดเจ็บวิ่งมาขอความช่วยเหลือบอกว่าช่วยผมหน่อยครับช่วยผมหน่อยผมถูกแทงแต่ไม่รู้ว่าใครแทงผม จากนั้นก็ให้เขามานั่งซึ่งในระหว่างนั้นเขาก็ยังมีสติอยู่ผมก็เลยบอกว่าให้เขาใจเย็นๆจากนั้นผมก็เลยแจ้งไปทางกู้ภัยและเจ้าหน้าที่ตำรวจให้มาที่เกิดเหตุ ซึ่งแผลที่โดนแทงตรงที่บริเวณท้องน่าจะอยู่ประมาณ 3-4 แผล ก็คิดในใจว่าไม่ทราบว่าโดนแทงด้วยสาเหตุใดโดยวิ่งข้ามสะพานมา ในระหว่างที่เขาวิ่งมาเขาก็ร้องไห้ด้วย เพราะคนที่โดนแทงก็ไม่เคยเห็นหน้าเห็นตามาก่อน แต่คิดว่าน่าจะไม่ใช่คนไทยเป็นชาวเมียนมาร์ถึงรู้ว่าน่าจะเป็นพม่าเพราะในโทรศัพท์จะมีภาษาพม่าอยู่
ทางด้านนางสาวรุจิรา อายุ 51 ปีเจ้าของร้านลาบ บอกว่า ตอนนั้นกำลังทำกับข้าวให้ลูกค้าอยู่ เขาก็เลยบอกว่าตัวเองโดนแทงช่วยเขาหน่อยก็เลยเรียกคนที่อยู่บริเวณนี้ให้เขามาดู ผู้ที่ได้รับบาดเจ็บนั้น ก็เคยเห็นหน้านานๆจะมาที่ร้านสักครั้งนึง เพื่อที่จะมาซื้อกับข้าวส่วนอาชีพนั้นก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาทำงานอาชีพอะไรก็น่าจะทำงานประเภทก่อสร้างก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าทำงานอะไร เพราะในระหว่างที่เขาโดนแทงเขาจะทิ้งจักรยานไว้ช่วงบริเวณสะพานก่อนที่จะวิ่งมาขอความช่วยเหลือที่ร้านลาบ บื้องต้น ร.ต.อ.อดิศักดิ์ คชศักดิ์ รองสารวัตรสอบสวน สภ.คลองหลวงรุดตรวจสอบที่เกิดเหตุ และได้บันทึกภาพเก็บไว้เป็นหลักฐาน ขณะนี้เจ้าหน้าที่ตำรวจอยู่ระหว่างรวบรวมพยานหลักฐานและหาภาพจากกล้องวงจรปิดเพิ่มเติมเพื่อใช้มัดตัวคนร้ายจากนั้นได้ให้เจ้าหน้าที่ตำรวจสืบสวนนำผู้อยู่ในเหตุการณ์ไปสอบสวนที่สภ.คลองหลวง เพื่อจะได้ติดตามคนก่อเหตุมาดำเนินคดีตามกฏหมายต่อไป
@บุญส่ง วงค์แสง ภาพข่าว