23 มิ.ย.64 “ปวีณา” พาแม่ “น้องนาเดียร์” 2 ขวบ จมน้ำเสียชีวิตถูกป้าสะใภ้เอาศพฝังดิน ไปรับศพลูกที่สถาบันนิติเวช รพ.ตำรวจ พร้อมมอบเงินช่วยเหลือจัดงานศพ หางานให้แม่เด็กที่กรุงเทพฯ และประสานกระทรวงศึกษาฯ หาโรงเรียนให้ “น้องโมเดล” ลูกสาว 4 ขวบ และประสานกรมคุ้มครองสิทธ กระทรวงยุติธรรม เพื่อยื่นขอรับเงินเยียวยาผู้เสียหายทางคดี
จากกรณี น.ส.สุรินทร์ อายุ 30 ปี ร้องทุกข์มูลนิธิปวีณาฯ เมื่อวันที่ 21 มิ.ย. 64 แจ้งว่า นางรุ้งลาวัลย์ อายุ 45 ปี พี่สะใภ้ ซึ่งอาศัยอยู่บ้านเลขที่ 23/2 หมู่2 ต.คลองข่อย อ.โพธาราม จ.ราชบุรี ได้พาลูกสาว 2 คน ของตนเองคือ น้องโมเดล อายุ 4 ขวบ (ลูกครึ่งอังกฤษ) กับ น้องนาเดียร์ อายุ 2 ขวบ หลบหนีหายไปตั้งแต่วันที่ 15 มิ.ย. จนตอนนี้ยังติดต่อไม่ได้และเกรงว่าลูกสองคนจะเป็นอันตราย โดย นางปวีณา หงสกุล ประธานมูลนิธิปวีณาฯ ได้ประสาน พ.ต.อ.ชูเกียรติ ภูกาบพลอย รอง ผบก.ภ.จว.ราชบุรี รักษาราชการแทน ผกก.สภ.โพธาราม จ.ราชบุรี เร่งติดตามตัวพี่สะใภ้และช่วยเหลือเด็กทั้งสองคนทันที
ต่อมาวันที่ 22 มิ.ย.64 นางปวีณา หงสกุล ประธานมูลนิธิปวีณาฯ ได้รับรายงานจาก พ.ต.อ.ชูเกียรติ ภูกาบพลอย รอง ผบก.ภ.จว.ราชบุรี รักษาราชการแทน ผกก.สภ.โพธาราม จ.ราชบุรี ว่า ขณะนี้ตำรวจได้พบตัว นางรุ้งลาวัลย์ อายุ 45 ปี พี่สะใภ้ กับ ด.ญ. อายุ 4 ขวบ แล้ว โดยนางรุ้งลาวัลย์ พาเด็กไปหลบซ่อนตัวอยู่ที่ อ.บึงสามพัน จ.เพชรบูรณ์ พร้อมให้การรับสารภาพว่า ด.ญ. อายุ 2 ขวบ ลูกสาวคนเล็กของ น.ส.สุรินทร์ ได้จมน้ำเสียชีวิตแล้ว และได้ฝังศพไว้ที่ในไร่ใกล้บ้านเพราะกลัวความผิด ก่อนจะพาตัวด.ญ.อายุ 4 ขวบ หลบหนี
จากนั้น พ.ต.อ.ชูเกียรติ ภูกาบพลอย รอง ผบก.ภ.จว.ราชบุรี รักษาราชการแทน ผกก.สภ.โพธาราม จ.ราชบุรี และกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจสภ.โพธาราม จ.ราชบุรี ได้ควบคุมตัวนางรุ้งลาวัลย์มาสอบสวนที่สภ.โพธาราม จ.ราชบุรี และชี้ที่เกิดเหตุทำแผนประกอบคำรับสารภาพ และแจ้งข้อหา กระทำการประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย และซ่อนเร้นอำพรางศพ
ล่าสุดวันพุธที่ 23 มิ.ย.64 เวลา 14.00 น. นางปวีณา หงสกุล ประธานมูลนิธิปวีณาหงสกุลเพื่อเด็กและสตรี ได้นัดหมาย นางสุรินทร์ และพ่อเด็ก เดินทางไปรับศพ น้องนาเดียร์ ลูกสาวคนเล็กอายุ 2 ขวบ ที่สถาบันนิติเวช รพ.ตำรวจ
พร้อมกันนี้นางปวีณา ได้มอบเงินช่วยเหลืองานฌาปนกิจศพ จำนวน 10,000 บาท ให้กับแม่น้องนาเดียร์ และนางปวีณา จะได้วางแผนกับนางสุรินทร์ว่าหลังจากจัดงานฌาปนกิจศพเสร็จแล้ว นางสุรินทร์จะรับน้องโมเดล ลูกสาวคนโตวัย 4 ขวบ เข้ามาดูแลเองในกรุงเทพฯ ซึ่งนางปวีณา จะประสานกระทรวงศึกษาธิการจัดหาสถานศึกษาให้เด็ก พร้อมทั้งประสาน กระทรวงยุติธรรมเพื่อยื่นขอรับเงินเยียวยาให้กับนางสุรินทร์ และประสานหัวหน้าบ้านพักเด็กและครอบครัวจังหวัดราชบุรี เข้าช่วยเหลือทันที
พ.ต.อ.วาที อัศวุตมางกุร รองผบก.และรองโฆษกสถาบันนิติเวช รพ.ตำรวจ เปิดเผยผลชันสูตรศพน้องนาเดียร์ ว่า เบื้องต้นสภาพศพมีการเปลี่ยนแปลงมาก เสียชีวิตไม่ต่ำกว่า 5 วัน ไม่พบเหตุตาย และไม่พบสิ่งผิดปกติทั้งภายนอกและภายใน และมีการตัดเอาชิ้นเนื้ออวัยวะภายในไปตรวจ ซึ่งจะใช้เวลาประมาณ 30 วัน จึงจะทราบผลอย่างละเอียดด้านแม่น้องนาเดียร์ กล่าวว่า ยังคงติดใจสาเหตุการตายของลูก สงสัยที่พี่สะใภ้บอกว่าทีแรกน้องยังไม่เสียชีวิตแล้วทำไมถึงไม่ส่งรพ.เพราะอาจจะช่วยชีวิตน้องได้ทัน ไม่เข้าใจว่าทำไมเขาถึงไม่โทรมาบอกว่าเกิดอะไรขึ้น ทำไมต้องหนี ตอนนี้ยังทำใจไม่ได้ และไม่ต้องการที่จะคุยกับพี่สะใภ้
@ภาพ-ข่าว มูลนิธิปวีณาหงสกุลเพื่อเด็กและสตรี
@บุญส่ง วงค์แสง รายงาน