ชาวบ้านช่วยกับจับจระเข้ยาวเกือบสองเมตรกลางสวนมะม่วงก่อนแจ้ง เทศบาลนำไปปล่อยคืนสู่ธรรมชาติ
หลัง มีการโพสต์ในโซเซี่ยล โดยผู้ใช้เฟสบุคส่วนตัวลงในสื่อสังคมออนไลน์ชื่อ นายสุวิทย์ โชติรัตน์นายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลประจันตคาม อ.ประจันตคาม จ.ปราจีนบุรี มีภาพจระเข้น้ำจืดยาวกว่า 1 เมตรเศษ และ ข้อความระบุว่า ได้รับแจ้งจากประชาชนให้ไปจับจระเข้ จับได้แล้วจะไปปล่อยที่ไหน ผู้สื่อข่าว จึงประสานกับนายสุวิทย์ โชติรัตน์นายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลประจันตคาม ทราบว่าขณะนี้ได้จับจระเข้ดังกล่าวขึ้นรถของหน่วยป้องกันและบรรเทาสาธารณะภัยฯมาไว้ที่ลานจอดรถดับเพลิงเทศบาลตำบลประจันตคาม อ.ประจันตคาม จ.ปราจีนบุรี จึงลงพื้นที่ตรวจสอบ พบชาวบ้านจำนวนหนึ่งที่รู้ข่าวพากันมามุงดูหมายเลขทะเบียนรถท้ายกระบะสีแดงหมายเลขทะเบียน บฉ 369 ปราจีนบุรี ที่บรรทุกใส่จระเข้น้ำจืดขนาดใหญ่ จำนวน 1 ตัว มาบนกระบะท้ายรถดังกล่าว นายวิชัย นิยมสุข อายุ 65 ปี ประธานสภาเทศบาลตำบลประจันตคาม กำลังนำเจ้าหน้าที่ วัดขนาดจระเข้น้ำจืด ที่ถูกมัดไพล่หลังทั้ง 4 ขา โดยความยาวตั้งแต่หัวจรดหาง ขนาดที่วัดได้ 1.75 เมตร นายวิชัย นิยมสุข กล่าวว่า “ได้รับมอบหมายจากนายสุวิทย์ โชติรัตน์นายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลประจันตคาม ให้นำจระเข้น้ำจืดที่จับได้เมื่อช่วงสายโดยชาวบ้านหมู่บ้านเกาะพันซา หมู่ 6 ต.หนองแก้ว อ.ประจันตคาม จ.ปราจีนบุรีแจ้งให้ไปจับจระเข้ที่อยู่กลางสวนมะม่วง ใกล้ ๆ คลองหนองแก้วก่อนไหลรวมกับคลองประเถท – อินไตรย์เป็นคลองประจันตคาม เนื่องจากเกรงอันตราย ซึ่งภายหลังจับมาได้แล้วจะนำไปปล่อยส่งที่ ศูนย์วิจัยและพัฒนาการเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำจืดปราจีนบุรีอยู่ บ้านทุ่งแฝก โคกป่าแพง
อ.กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี ซึ่งทางประมงจังหวัดปราจีนบุรีประสานไว้แล้ว”นายวิชัย พร้อมเปิดเผยว่า สำหรับในคลองประจันตคาม ที่ต้นน้ำเกิดจากคลองหนองแก้วไหลรวมกันกับคลองประเถท – อินไตรย์ ที่ปากร่วมรวมเป็นคลองประจันตคาม นั้น ต้นน้ำไหลมาจากอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่มรดกโลก มีคนเคยเห็นพ่อ-แม่พันธุ์จระเข้น้ำจืดขนาดใหญ่ในคลองก่อนหน้าอีกด้วย” นายวิชัย ซึ่งคาดว่าจระเข้ตัวนี้อาจมาจากแหล่งดังกล่าว
ขอบคุณที่มา
@นอง บูรพา ภาพ ข่าว
Cr : ธนปกรณ์ วิศวามิตร
บุญส่ง วงค์แสง รายงาน
https://invol.co/cl4gp1w