สืบเนื่องจากเมื่อวันที่ 11 ก.ค.64 นางปวีณา หงสกุล ประธานมูลนิธิปวีณาฯ ได้รับการติดต่อจากผู้สื่อข่าวรายการเรื่องเล่าเช้านี้ ทางช่อง 3 ขอความช่วยเหลือพา น้องดาว อายุ 8 ขวบ ที่ติดโควิด-19 ไป X-Ray ปอดอีกครั้งที่รพ.ลำลูกกา หลังจากที่ได้ตรวจจากรพ.ลำลูกกามาครั้งหนึ่งแล้วเมื่อวันที่ 8 ก.ค.ที่ผ่านมา และพบว่าติดเชื้อโควิด-19 ซึ่งคาดว่าจะติดจากเพื่อนที่มาเล่นด้วยกัน
โดยพ่อวัย 61 ปี ของน้องดาวก็ตรวจพบว่าติดเชื้อโควิด-19 เมื่อวันที่ 8 ก.ค.64 ส่วนแม่ไม่พบว่าติดเชื้อ หลังตรวจโควิด-19 วันที่ 7 ก.ค. ทั้ง 3 พ่อแม่ลูกก็ได้กลับมาอยู่ที่บ้าน และพ่อน้องดาวได้เสียชีวิตลงเมื่อวันที่ 9 ก.ค. เนื่องจากมีโรคมะเร็งและโรคประจำตัวหลายโรค
น้องดาว อายุ 8 ขวบ อาศัยอยู่กับแม่ในต.ลาดสวาย อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี แม่ขอให้ช่วยส่งลูกไปตรวจที่โรงพยาบาล X-Ray ปอด ตอนนี้น้องจะไม่มีไข้ ไม่ไอ แต่ต้องการทราบผลโควิด-19 ของลูก เพราะแม่เพิ่งสูญเสียสามีซึ่งเป็นเสาหลักครอบครัวไปและลูกมีอาการซึมเศร้า
หลังรับเรื่อง นางปวีณา หงสกุล ประธานมูลนิธิปวีณาฯ ได้ประสาน นายชัยวัฒน์ ชื่นโกสุม ผู้ว่าราชการจังหวัดปทุมธานี แพทย์หญิงวรยา โบสุวรรณ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลลำลูกกา โดยทางแพทย์หญิงวรยา ได้นัดให้แม่พาเด็กหญิงไปตรวจร่างกาย X-Ray ปอดในวันที่ 12 ก.ค. เวลา 12.00 น. จากนั้นนางปวีณา ได้ประสานมูลนิธิเพชรเกษมช่วยเหลือนำรถพยาบาลมารับ-ส่ง น้องดาว ไปโรงพยาบาล
โดยช่วงเช้าวันนี้ (12 ก.ค.) นางปวีณา หงสกุล ประธานมูลนิธิปวีณาฯ ได้ติดตามประสาน ทุกหน่วยงานอีกครั้ง โดยมีผู้สื่อข่าวของรายการเรื่องเล่าเช้านี้ ช่อง 3 ไปรอรับน้องดาว ด้วย โดย นายชัยวัฒน์ ชื่นโกสุม ผู้ว่าราชการจังหวัดปทุมธานี ได้มอบหมายให้ นายรนัสถ์ชัย พุ่มเจริญ นายอำเภอลำลูกกา ร่วมกันพาน้องดาวไป รพ.ลำลูกกา โดยมูลนิธิเพชรเกษมได้นำรถมารับน้องดาว อายุ 8 ขวบ ไป X-Ray ปอด และกลับมาบ้านเรียบร้อยแล้ว
มูลนิธิปวีณาฯ จะติดตามผลการตรวจ X-Ray ปอด และให้การช่วยเหลือจนกว่าน้องดาวจะหายป่วย จากนั้นมูลนิธิปวีณาฯ จะพาน้องดาวและแม่เข้ารับการฟื้นฟูสภาพจิตใจที่ศูนย์พึ่งได้รพ.ตำรวจ เพื่อให้แม่ลูกทั้งสองคนได้รับการเยียวยาสภาพจิตใจหลังสูญเสียพ่อวัย 61 ปี ซึ่งเป็นเสาหลักของครอบครัวไปอย่างกะทันหันและยังทำใจไม่ได้
Cr.มูลนิธิปวีณาหงสกุลเพื่อเด็กและสตรี
บุญส่ง วงค์แสง รายงาน