เมื่อเวลา 10.30 น.วันที่ 22 สิงหาคม 2564 ร.ต.อ.ชาญชัย แสงพยับรองสารวัตรสอบสวนสถานีตำรวจ สภ.ปากคลองรังสิตได้รับแจ้งว่ามีรถกระบะชน จยย. มีผู้เสียชีวิต เหตุเกิดบนสะพานบางกะดีคลองเชียงรากมุ่งหน้าขาเข้าตลาดพูนทรัพย์ ม.5 ต.บางกะดี อ.เมืองปทุมธานี จ.ปทุมธานี หลังรับแจ้งได้เดินทางไปยังที่เกิดเหตุพร้อมด้วยแพทย์นิติวิทยาศาสตร์ กำลังเจ้าหน้าที่อาสาสมัครมูลนิธิร่วมกตัญญู ที่เกิดเหตุพบรถยนต์ ยี่ห้อ isuzu d-max ทะเบียน บร.4752 สี บรอน ลพบุรี สภาพด้านหน้าพังยับเยิน เกยขอบปูนบนสะพาน หวิดตกน้ำ และพบรถจยย.ทะเบียน9กย3736 กรุงเทพมหานคร สภาพพังยับเยินติดใต้ท้องรถกระบะ นอกจากนี้ยังพบรถจักรยานยนต์อีก 1 คันสภาพพังแหลก บิดงอชิ้นส่วนกระจัดกระจายเกลือน ทะเบียน 1กฬ 853 กาฬสินธุ์
จากการตรวจสอบพบผู้เสียชีวิต ชาย1ราย ติดอยู่กับต้นมะม่วง ใกล้กับศาลพระภูมิ โดยผู้เสียชีวิตร่วงลงจากสะพาน ตรวจสอบไม่พบเอกสารใดๆติดตัว อายุประมาณ 25-30ปี นอกจากยังมีผู้ได้รับบาดหล่นร่วงตกนอนหมดสติชาย1ราย ส่วนหญิงกระเด็นหมดสติเจ็บอยู่กลางสะพาน เจ้าหน้าที่อาสาสมัครมูลนิธิร่วมกตัญญูนำผู้ได้รับบาดเจ็บทั้งสองส่งโรงพยาบาลอย่างเร่งด่วน จากการสอบถามนายธวัชอายุ 44 ปี เจ้าของบ้านได้เปิดเผยกับผู้สื่อข่าวว่า หลังจากที่เกิดอุบัติเหตุได้ยินเสียงโครมเสียงดังสนั่นหวั่นไหวหลังจากที่ตัวเองได้ไหว้ศาลเสร็จ ประมาณชั่วโมงกว่า ก็มีอุบัติเหตุซึ่งเป็นวันสารทจีนในวันนี้ ตัวเองก็วิ่งขึ้นไปบนสะพานเห็นรถเกยอยู่บนสะพานโดยมีชาวบ้านบอกว่า มีคนตกลงไปหน้าบ้าน ติดอยู่กิ่งต้นมะม่วงบ้านตนเอง จากนั้นก็วิ่งมาดูว่า ถึงรู้ว่ามีคนตกลงไปใกล้ศาลพระภูมิบ้านตัวเอง ติดอยู่ในกิ่งมะม่วงจริง โดยผู้ที่ติดอยู่ใกล้กับศาลที่เจ้าที่ตนเองไหว้เสียชีวิต มีบาดเจ็บ สาหัสชาย1 คนและก็มีผู้หญิงได้รับบาดเจ็บอยู่กลางสะพาน
เจ้าหน้าที่อาสาสมัครได้นำผู้ได้รับบาดเจ็บส่งโรงพยาบาลแล้วทั้งสองคนไปก่อนหน้านี้ ตัวไม่ทราบเหมือนกันว่า ใครขับรถคันไหน เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นโดยมีคนขับกระบะ ทราบชื่อต่อมา นางสาวศิริรัตน์อายุ 29ปี ได้ยืนรอให้การต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจ ร.ต.อ.ชาญชัย แสงพยับรองสารวัตรสอบสวนสภ.ปากคลองรังสิตพร้อมรุดตรวจสอบที่เกิดเหตุและบันทึกภาพเก็บไว้เป็นหลักฐาน บอกว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นคนขับรถกระบะกำลังขับรถมุ่งหน้าเพื่อที่จะเดินทางเส้นทางไปตลาดพูนทรัพย์ในระหว่างที่ขับรถมาได้มีรถจักรยานยนต์ย้อนศรมาจำนวน 2 คัน ก็ขับมาตามปกติซึ่งในระหว่างที่ขับมาเป็นทางโค้ง ประกอบกับฝนเพิ่งหยุดตกและก่อนที่จะขึ้นสะพานมีน้ำท่วมขังทำให้ คนขับรถไม่ทันระวัง และเสียหลัก ในจังหวะที่คนขับรถจักรยานยนต์ย้อนศรมา 2คันทำให้เกิดอุบัติเหตุดังกล่าว ล่าสุดจากการตรวจสอบกล้องวงจรปิดเผยคลิปภาพขณะที่รถจักรยานยนต์ขับรถย้อนศรมา ขึ้นสะพานจำนวน2คัน รถกระบะคันที่เกิดเหตุได้ขับรถมาแล้วเสียการทรงตัว ซึ่งก่อนขึ้นสะพานมีน้ำท่วมขังทำให้รถเกิดการเหินแล้วหมุนเสียหลักไปฟาดกับรถจักรยานยนต์ที่ขับย้อนศรมาพอดี
เบื้องต้น ได้เชิญคนขับไปให้ปากคำเพิ่มเติมที่สถานีตำรวจปากคลองรังสิต จากนั้นได้มอบหมายให้เจ้าหน้าที่อาสาสมัครมูลนิธิร่วมกตัญญู นำศพส่งสถาบันนิติวิทยาศาสตร์โรงพยาบาลธรรมศาสตร์ศูนย์รังสิตเพื่อตรวจสอบการเสียชีวิตอีกครั้งและจะได้ติดตามญาติเพื่อนำศพกลับไปบำเพ็ญกุศลทางศาสนาต่อไป
บุญส่ง วงค์แสง ภาพข่าวผู้สื่อข่าวจังหวัดปทุมธานีรายงาน