เมื่อเวลา 10.00 น. วันที่ 27 สิงหาคม 2564ร.ต.อ.รพีพงศ์ บุญพัวพันธ์ รองสารวัตรสอบสวน สภ.ประตูน้ำจุฬาลงกรณ์ ได้รับแจ้งมีผู้เสียชีวิตภายในบ้านจัดสรรแห่งหนึ่งย่านรังสิตหมู่ 5 ซอยรังสิต-นครนายก 54 ตำบลประชาธิปัตย์ อำเภอธัญบุรี จังหวัดปทุมธานี หลังรับแจ้งรุดตรวจสอบเดินทางไปยังที่เกิดเหตุพร้อมด้วยพ.ต.ท.ชาติ แสงวงศ์ สว.สส.สภ.ประตูน้ำจุฬาลงกรณ์ แพทย์เวรโรงพยาบาลประชาธิปัตย์ เจ้าหน้าที่ตำรวจพิสูจน์หลักฐาน 1 ปทุมธานี และเจ้าหน้าที่อาสาสมัครมูลนิธิป่อเต๊กตึ๊ง
ที่เกิดเหตุเป็นบ้านทาวน์เฮ้าส์ 2 ชั้นบริเวณชั้นล่าง เจ้าหน้าที่พบศพผู้เสียชีวิต ทราบชื่อนายเทพณราชย์ อายุ 26 ปี พักอาศัยอยู่หมู่ 19 ตำบลสระแก้ว อำเภอหนองหงส์ จังหวัดบุรีรัมย์ โดยสภาพศพนุ่งกางเกงขาสั้นสีดำนอนคว่ำหน้าอยู่ข้างเตียงนอน เบื้องต้นไม่สามารถบาดตรวจสอบบาดแผลที่พบข้อมือซ้ายได้เนื่องจากศพเริ่มเน่าอืดแล้ว ที่เกิดเหตุพบรอยเลือดกระเซ็นที่พื้น และที่ผนังห้องมีรอยนิ้วมือเปื้อนเลือดติดอยู่ หน้าตู้เย็นในครัวพบมีดทำครัวเปื้อนเลือดตกอยู่ 1 เล่ม
จากการสอบถาม นายเอกลิขิต อายุ 29 ปี พี่ชายผู้ตายเล่าว่า ตนเองติดต่อน้องชายไม่ได้เนื่องจากจะบอกเรื่องคุณพ่อเสียชีวิตเมื่อคืนนี้ ก็เลยมาดูน้องตอนเช้า พอมาถึงหน้าบ้านได้เคาะประตูเรียก แต่ไม่มีเสียงตอบประตูถูกปิดล็อคด้านใน จึงล้วงเปิดบานเกล็ดแล้วเปิดล็อคประตูเข้าไปก็พบน้องชายเสียชีวิตแล้วและเห็นรอยเลือดกระเซ็นมาจากห้องน้ำชั้นบนลงมาชั้นล่างและที่ผนังห้อง ก่อนหน้านี้น้องชายชอบบ่นว่า หายใจไม่ออกหายใจติดๆ ขัดๆ มีอาการแน่นหน้าอก ซึ่งอาการนี้น้องชายเป็นมานานแล้ว นอกจากนี้ตนเองก็ไม่ได้คุยกับน้องชายนานแล้วเพราะย้ายไปอยู่ใกล้ที่ทำงานหลังมีโควิดระบาด น้องอยู่บ้านหลังนี้คนเดียวไม่มีครอบครัว ซึ่งทางเจ้าหน้าที่ได้ตรวจเบื้องต้นแล้วผลน้องไม่ติดเชื้อโควิด19น้องชายมีอาการทางจิตไปรับยาที่โรงพยาบาลศรีธัญญา 3-4 ปีแต่ช่วงหลังมีอาการหลอนบอกมีคนตามทำร้าย
ทางด้าน พ.ต.ท.ชาติ แสงวงศ์ สว.สส.สภ.ประตูน้ำจุฬาลงกรณ์ กล่าวว่า ตรวจสอบที่เกิดเหตุพบประตูเข้าบ้านปิดล็อคด้านในก็จะตรวจสอบด้านหลังว่ามีรอยเปิดหรือทะลุเข้ามาได้ไหมพร้อมนำกล้องวงจรปิดหน้าบ้านที่เกิดเหตุไปตรวจว่าก่อนหน้ามีใครมาหาหรือไม่ พร้อมรอผลตรวจจากนิติวิทยาศาสตร์และจากเจ้าหน้าที่ตำรวจพิสูจน์หลักฐานที่ตรวจสอบและบันทึกภาพที่เกิดเหตุเป็นหลักฐาน
เบื้องต้น ร.ต.อ.รพีพงศ์ บุญพัวพันธ์รองสารวัตรสอบสวนสถานีตำรวจประตูน้ำจุฬาลงกรณ์ ตรวจสอบ พร้อมบันทึกภาพเก็บไว้เป็นหลักฐาน และมอบหมาย ให้เจ้าหน้าที่อาสาสมัครมูลนิธิปอเต็กตึ้งนำศพส่งสถาบันนิติวิทยาศาสตร์โรงพยาบาลธรรมศาสตร์ศูนย์รังสิตเพื่อตรวจสอบการเสียชีวิตอีกครั้งและจะได้ติดตามญาติเพื่อนำศพกลับไปบำเพ็ญกุศลทางศาสนาต่อไป
บุญส่ง วงค์แสง ภาพข่าวผู้สื่อข่าวจังหวัดปทุมธานี