ปทุมธานี ลางสังหรณ์ก่อนเดินทางทอดกฐินถูกรถพ่วงตู้บรรทุกชนเสียชีวิตดับ2 ศพ
หลังจากที่เกิดเหตุเมื่อช่วงเช้ามืดวันที่ 30 ตุลาคม 2564 พื้นที่รับผิดชอบสถานีตํารวจนครชัยศรีจังหวัดนครปฐมหลังรับแจ้งอุบัติเหตุรถชนมีผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บหลายรายเหตุเกิดบนถนนบรมราชชนนีตำบลขุนแก้วอำเภอนครชัยศรี จังหวัดนครปฐม โดยที่เกิดเหตุฝั่งขาเข้าพบรถบรรทุกตู้คอนเทนเนอร์ยี่ห้อ hino ทะเบียนหัวลาก 62-7061 กรุงเทพฯตัวพ่วง60-3546กรุงเทพมหานครซึ่งตกอยู่ร่องน้ำระหว่างช่องทางด่วนกับคู่ขนานตัวตู้ ทับรถกระบะอีซูซุสีฟ้าทะเบียน นค4152ปทุมธานีภายในคูน้ำพบผู้บาดเจ็บเป็นหญิงทั้งหมด 3 รายเจ้าหน้าที่ปฐมพยาบาลนำส่งโรงพยาบาลนครชัยศรี และพบศพผู้เสียชีวิตชาย 1 รายการตกอยู่ในคูน้ำส่วนในกระบะหลังพบศพหญิงอายุ 64 ปีถูกทับอยู่ กู้ภัยต้องใช้รถยกขนาดใหญ่ดึงตู้คอนเทนเนอร์และลากรถกระบะออกจึงสามารถนำศพออกมาได้ ทั้งหมดที่ประสบเหตุ กำลังเดินทางไปทำบุญทอดกฐินแถวอำเภอดำเนินสะดวกจังหวัดราชบุรี
<script async custom-element="amp-auto-ads"
src="https://cdn.ampproject.org/v0/amp-auto-ads-0.1.js">
</script>
นางจำปา อายุ 71 ปี 1 ผู้รอดชีวิตจากอุบัติเหตุดังกล่าวได้เปิดเผยทั้งน้ำตากับ และอยู่ในอาการตกใจ เพราะเกิดมาในชีวิตไม่เคยประสบเหตุแบบนี้มาก่อนเลย ในชีวิต เปิดเผยกับผู้สื่อข่าวว่า คนขับ ซึ่งได้เสียชีวิตเช่นกัน ได้ขับรถจอดอยู่เพราะรถเสียเพื่อที่จะตรวจเช็คดูเติมน้ำ สังเกตดูเหมือนมีควันขึ้นมา ก็เลยจอดรถเช็คดูว่ามันเป็นเพราะอะไร เพราะผู้เสียชีวิตนั้นอยู่ข้างหลังในรถ ยังไม่ลงมา ระหว่างนั้นตนเองลงจากรถ ซึ่งทั้งหมดก็อยู่ในรถกระบะก็คิดว่าสักพักนึงก็คงลงมาพอคิดได้แค่ไม่กี่คำก็มีรถบรรทุกวิ่งมา ชนอย่างจัง จนตกใจหมดเลย พากันร้องสนั่นหวั่นไหว มองดูอีกคนนึงไม่รู้ว่าหายไปไหน ช่วงนั้นก็เกิดการชุลมุนก็ต่างคนต่างหาเพื่อที่จะช่วยเหลือซึ่งกันและกัน หากตัวเองไม่ลงจากรถก็คงจะเสียชีวิตเช่นกัน เพราะขณะที่อยู่ที่บ้านก่อนออกเดินทาง ประมาณตี 2 ตี3 คืนนั้นเหมือนสุนัขได้เห่าหอนทั้งคืน ก็แปลกใจเหมือนกันว่าทำไมสุนัขถึงได้เห่าหอนถึงขนาดนี้ เลยเปรยออกมาว่า ชีวิตจะมาหายายแล้วหรอ ถึง หอนขนาดนี้เพราะก่อนหน้านี้ก็หลานได้เสียชีวิตไปเมื่อเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา หลังจากได้พูดคุยเสร็จเรียบร้อยก็มีรถมารับเพื่อที่จะมุ่งหน้าออกเดินทางไปทอดกฐิน เดินทางทั้งหมดรวมคนขับด้วย 5 คน โดยนั่งทั้งหมดท้ายรถ เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นไม่คิดไม่ฝันว่าจะเกิดเหตุส่วนทางด้านนางอำนาจ ซึ่งเป็นน้องสาวเผยกับผู้สื่อข่าว ซึ่งก่อนที่จะพี่สาวกำลังจะไปทอดกฐินโดยได้พูดกับตัวเองว่า วันเสาร์จะไม่เจอกันแล้ว เหมือนคล้ายกับการบอกลาที่จะไม่เจอกัน พี่สาวเป็นคนชอบทำบุญ ปกติอยู่บ้านเลี้ยงหลานหลังจากที่ทำงานโรงงานก็เกษียณแล้วก็ไม่ได้ทำอะไรก็กลับมาอยู่บ้าน
ทางด้านนายสุบิน สามีผู้เสียชีวิต ได้กล่าวเพิ่มเติมว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น หลังจากที่ได้รับแจ้งประมาณ ตี 5 ซึ่งได้ออกเดินทางไปทำบุญทอดกฐินช่วงไหนระหว่างตี 4 ตัวเองก็ได้เปิดประตูเพื่อที่จะพากันไปทำบุญทอดกฐินที่วัด โดยรถนั้นเป็นรถลักษณะสองแถว ซึ่งคนขับรถเป็นคนขับรถดีมีมารยาทเป็นคนที่รักรถมากๆ แต่ตามที่ได้ทราบข่าวมาว่ารถเกิดการเสียก็เลยจอดส่วนที่ว่าหมอกลงเยอะนั้นข้อมูลยังไม่ทราบเหมือนกันว่าหมอกลงเยอะมากน้อยแค่ไหนถึงได้เกิดอุบัติเหตุในครั้งนี้ ก็อยากให้คู่กรณีหรือผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องทั้งประกันรถก็ให้มาดูแลในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในอุบัติเหตุในครั้งนี้ว่าไปตามกฎหมายและให้ความเป็นธรรม
: บุญส่ง วงค์แสง ภาพ/ข่าว