เมื่อเวลา 09.00 น. วันที่ 4 กันยายน 2565 ที่อาคารโถงช้างฯ วัดพระธรรมกาย อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี นายเอกพจน์ ปานแย้ม นายกเทศมนตรีเมืองคลองหลวง ได้เป็นประธานเปิดโครงการมหกรรม “คนคลองหลวงสุขภาพดี ชีวีเป็นสุข” “อาหารเป็นยาหรือยาเป็นอาหาร” มีการตรวจสุขภาพฟรีพร้อมรับสมุดสุขภาพ รวมถึงมอบแว่นสายตายาวให้ผู้สูงอายุ โดยมีคณะผู้บริหารเทศบาลเมืองคลองหลวง สมาชิกสภาเทศบาลเมืองคลองหลวง อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน และประชาชนในเขตเทศบาลเมืองคลองหลวงเข้าร่วมงานจำนวน 1,000 คน
![](https://www.songkhaodedthailand.com/wp-content/uploads/2022/09/0409-1-1024x576.jpg)
ภายในกิจกรรมได้รับความเมตตาจากพระมหาวีรวัฒน์ วีรวฑฺฒโก ป.ธ.9 ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย บรรยากาศเกี่ยวกับการดูแลสุขภาพ “สุขภาพดี ชีวีเป็นสุข” และแนะนำการปฏิบัติธรรมตามแนวทางของพระพุทธศาสนา การอบรมให้ความรู้ เรื่อง “อาหารเป็นยาหรือยาเป็นอาหาร” กิจกรรมสาธิตการบริหารร่างกาย โดยนักกายภาพบำบัด และการให้คำปรึกษาเรื่องผลตรวจสุขภาพแก่ประชาชน โดยบุคลากรทางการแพทย์ สำหรับวัตถุประสงค์ในการจัดโครงการฯ นั้น เพื่อกระตุ้นให้เกิดกระแสการดูแลสุขภาพ และการปรับพฤติกรรมเสี่ยงให้เหมาะสม อีกทั้งยังเป็นการคัดกรองสุขภาพในกลุ่มเสี่ยงโรคไม่ติดต่อเรื้อรัง โรคต้อกระจก รวมถึงส่งต่อกลุ่มเสี่ยงสูง และกลุ่มสงสัยรายใหม่ ให้ได้รับคำแนะนำการดูแลสุขภาพที่เหมาะสมตามสิทธิประโยชน์ และเสริมสร้างเครือข่ายการดูแลสุขภาพระดับชุมชน
![](https://www.songkhaodedthailand.com/wp-content/uploads/2022/09/0409-2-1024x576.jpg)
![](https://www.songkhaodedthailand.com/wp-content/uploads/2022/09/0409-3-1024x576.jpg)
![](https://www.songkhaodedthailand.com/wp-content/uploads/2022/09/0409-4-1024x576.jpg)
ด้านนายเอกพจน์ ปานแย้ม นายกเทศมนตรีเมืองคลองหลวง กล่าวว่า ความสุขที่สุดในชีวิตประการหนึ่งของคนเรา คือ การมีสุขภาพที่ดี ร่างกายปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ มีร่างกายที่สมบูรณ์แข็งแรงตามวัย มีจิตใจที่ผ่องใสมีความสุข แต่ด้วยรูปแบบ และวิถีชีวิตประจำวันอันเร่งรีบ ทำให้คนส่วนใหญ่ละเลยการดูแลเอาใจใส่สุขภาพทั้งด้านร่างกาย และจิตใจ ที่อาจกลายเป็นปัญหาใหญ่ต่อการดำเนินชีวิตได้ การสร้างเสริมสุขภาพ รวมถึงการปฏิบัติธรรมตามแนวทางของศาสนา จึงเป็นกระบวนการปฏิบัติเพื่อให้เกิดสุขภาพร่างกายแข็งแรง ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ จิตใจเข้มแข็งมีพลัง
![](https://www.songkhaodedthailand.com/wp-content/uploads/2022/09/0409-5-1024x576.jpg)
![](https://www.songkhaodedthailand.com/wp-content/uploads/2022/09/0409-6-1024x576.jpg)
สามารถดำรงชีวิตอยู่ในสังคมได้อย่างปกติสุข ขอขอบคุณภาคีเครือข่ายทุกภาคส่วนที่ร่วมขับเคลื่อนดำเนินงานโครงการฯ ด้วยความมุ่งมั่นตั้งใจให้ความสำคัญในการดูแลสุขภาพของประชาชนในพื้นที่ ร่วมกันส่งเสริมให้ประชาชนเกิดความรู้ความเข้าใจในการดูแลสุขภาพด้วยวิธีการที่ถูกต้อง และปรับพฤติกรรมการดูแลสุขภาพให้เหมาะสมกับตัวเอง ขอกราบขอบคุณคณะสงฆ์ และคณะศิษยานุศิษย์วัดพระธรรมกายที่ได้ให้การสนับสนุนการดำเนินงานโครงการฯ ทั้ง 2 กิจกรรมอย่างดียิ่ง ทั้งด้านสถานที่ และสิ่งอำนวยความสะดวกด้านต่างๆ เพื่อหนุนเสริมการดำเนินงานเพื่อคนคลองหลวงสุขภาพดีชีวีเป็นสุข.
จะไม่พลาดข่าวสำคัญ ติดตามผลงานอ่านข่าวได้ที่
https://www.facebook.com/SONGKHAODEDTHAILAND
https://www.facebook.com/groups/www.songkhaodedthailand
https://www.youtube.com/channel/UCWTu07cP_-GNgtULQWtA8qg
ตรงข่าว กระชับ ฉับไว